Saturday, July 13, 2024
spot_img
HomeराजकीयBJP 1st List | भाजपच्या पहिल्या यादीत १९५ नावांची घोषणा…यादीत ३४ केंद्रीय...

BJP 1st List | भाजपच्या पहिल्या यादीत १९५ नावांची घोषणा…यादीत ३४ केंद्रीय आणि राज्य मंत्र्यांची नावे…

BJP 1st List : भारतीय जनता पक्षाने 2024 च्या लोकसभा निवडणुकीचे बिगुल वाजवले आहे. पक्षाने शनिवारी उमेदवारांची पहिली यादी जाहीर केली. पक्षाचे राष्ट्रीय सरचिटणीस विनोद तावडे म्हणाले की, 16 राज्ये आणि दोन केंद्रशासित प्रदेशांमधील 195 जागांसाठी उमेदवार निश्चित करण्यात आले आहेत. उर्वरित जागांसाठी मंथन सुरू आहे. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी वाराणसीतून निवडणूक लढवणार आहेत. अमित शहा गांधीनगरमधून निवडणूक लढवणार आहेत. या यादीत 34 केंद्रीय आणि राज्यमंत्र्यांचीही नावे आहेत. याशिवाय दिवंगत सुषमा स्वराज यांच्या कन्येलाही लोकसभेचे तिकीट देण्यात आले आहे.

भाजपच्या पहिल्या यादीत काय आहे विशेष?
195 नावांची घोषणा
यादीत 34 केंद्रीय आणि राज्य मंत्र्यांची नावे आहेत
28 महिलांना संधी
47 तरुण उमेदवार, ज्यांचे वय 50 वर्षांपेक्षा कमी आहे
अनुसूचित जातीतील 27 नावे
अनुसूचित प्रवर्गातील 18 उमेदवार
इतर मागास प्रवर्गातील 57 नावे

कोणत्या राज्यातून किती जागांसाठी उमेदवार जाहीर केले?
विनोद तावडे म्हणाले की, उत्तर प्रदेशातील 51, पश्चिम बंगालमधून 26, मध्य प्रदेशातून 24, गुजरातमधून 15, राजस्थानमधून 15, केरळमधून 12, तेलंगणातून 9, आसाममधून 11, झारखंडमधून 11, छत्तीसगडमधून 11, दिल्लीतून 11 , जम्मू-काश्मीरमधील पाच, उत्तराखंडमधील तीन आणि अरुणाचल, गोवा, त्रिपुरा, अंदमान-निकोबार आणि दमण आणि दीवमधील प्रत्येकी एका जागेसाठी उमेदवार निश्चित करण्यात आले आहेत.

तिकीट कोणाकडून आणि कोठून

  • वाराणसी – पंतप्रधान नरेंद्र मोदी
  • अंदमान निकोबार – विष्णुपद रे
  • अरुणाचल पश्चिम – किरेन रिजिजू
  • अरुणाचल पूर्व – तापीर गाव

आसाम

  • करीमगंज – कृपानाथ मल्ला
  • सिलवर – परिमल शुक्ल वैद्य
  • आटोनोमस – अमरसिंह
  • गुवाहाटी – बिजुली कलिता मेडी
  • मंगळदोई – दिलीप साहकिया
  • तेजपूर – रणजित दत्ता
  • नौगाव – सुरेश बोरा
  • कालियाबौर – कामाख्या प्रसाद तासा
  • जोरहाट – तपनकुमार गोगोई
  • द्रिबुगढ – सर्बानंद सोनोवाल
  • लखीमपूर – प्रधान बरोवा

छत्तीसगड

  • सुरगुजा – चिंतामणी महाराज
  • रायगड – राधेश्याम राठिया
  • जाजगीर चंपा – कमलेश जांगडे
  • कोरबा – सरोज पांडे
  • बिलासपूर – तोखान साहू
  • राजनांदगाव – संतोष पांडे
  • दुर्ग – विजय बघेल
  • रायपूर – ब्रिजमोहन अग्रवाल
  • महासमुंद – रूपकुमारी चौधरी
  • बस्तर – महेश कश्यप
  • कांकेर – भजराज नंद

दमण आणि दीव

  • दमण आणि दीवमधून लालूभाई पटेल
    दिल्ली
  • चांदणी चौक – प्रवीण खंडेलवाल
  • ईशान्य दिल्ली – मनोज तिवारी
  • नवी दिल्ली – बन्सुरी स्वराज
  • पश्चिम दिल्ली – कमलजीत सेहरावत
  • दक्षिण दिल्ली – रामवीर सिंग बिधुरी

गोवा

  • उत्तर गोवा – श्रीपाद येसो नाईक

गुजरात

  • कच्छ – विनोदभाई लखमाशी चवडा
  • बनासकांठा – रेखाबेन हितेशभाई चौधरी
  • पाटण – भरतसिंहजी दाभी
  • गांधीनगर – अमित शहा
  • अहमदनगर पश्चिम – दिनेशभाई कोदरभाई मकवाना.
  • राजकोट – परशोत्तम रुपाला
  • पोरबंदर – मनसुखभाई मांडविया
  • जामनगर – पूनमबेन मॅडम
  • आणंद – मितेशभाई रमेशभाई पटेल
  • खेडा – देवुसिंग चौहान
  • पंचमहाल – राजपालसिंग महेंद्रसिंग जाधव
  • दाहोद – जसवंतसिंह भाभोर
  • भरुच – मनसुखभाई वसावा
  • बारडोली – प्रभुभाई नागरभाई वसावा
  • नवसारी – सी.आर.पाटील

जम्मू आणि काश्मीर

  • उधमपूर – जितेंद्र सिंग
  • जम्मू – जुगल किशोर शर्मा

झारखंड

  • राजमहाल – तळा मरांडी
  • दुमका – नील सोरेन
  • गोड्डा – निशिकांत दुबे
  • कोडरमा – अन्नपूर्णा देवी
  • रांची – संजय सेठ
  • जमशेदपूर – विद्युत बरन महतो
  • सिंगभूम – गीता कोडा
  • खूंती – अर्जुन मुंडा
  • लोहरदगा – समीर ओराव
  • पलामू – विष्णु दयाळ राम
  • हजारीबाग – मनीष जैस्वाल

केरळ

  • कासारगोड – एम.एल. अश्विनी
  • कन्नूर – सी. रघुनाथ
  • वदकारा – प्रफुल्ल कृष्ण
  • कोझिकोड – एम.टी. रमेश
  • मलप्पुरम – अब्दुल सलाम
  • पोन्नानी – निवेदिता सुब्रमण्यन
  • पलक्कड – सी. कृष्णकुमार
  • त्रिशूर – सुरेश गोपी
  • अलाप्पुझा – शोभा सुरेंद्रन
  • पथनामथिट्टा – अनिल के. अँटनी
  • अटिंगल – मुरलीधरन व्ही
  • तिरुवनंतपुरम – राजीव चंद्रशेखर

मध्यप्रदेश

  • मुरैना – शिवमंगल सिंग तोमर
  • भिंड – संध्या राय
  • ग्वाल्हेर – भरतसिंह कुशवाह
  • गुणा – ज्योतिरादित्य सिंधिया
  • सागर – लता वानखेडे
  • टिकमगड – वीरेंद्र खाटीक
  • दमोह – राहुल लोधी
  • खजुराहो – व्हीडी शर्मा
  • सतना – गणेश सिंग
  • रेवा – जनार्दन मिश्रा
  • सिधी – राजेश मिश्रा
  • शहडोल – हिमाद्री सिंग
  • जबलपूर – आशिष दुबे
  • मंडला – फग्गनसिंग कुलस्ते
  • होशंगाबाद – दर्शनसिंग चौधरी
  • विदिशा – शिवराज सिंह चौहान
  • भोपाळ – आलोक शर्मा
  • राजगड – रोडमल नगर
  • देवास – महेंद्रसिंग सोळंकी
  • मंदसौर – सुधीर गुप्ता
  • रतलाम – अनिता नगर सिंग चौहान
  • खरगोन – गजेंद्र पटेल
  • खंडवा – ज्ञानेश्वर पाटील
  • बैतूल – दुर्गादास उईके

राजस्थान

  • बिकानेर – अर्जुन राम मेघवाल
  • चुरू – देवेंद्र झाझारिया
  • सीकर – स्वामी सुमेधानंद सरस्वती
  • अलवर – भूपेंद्र यादव
  • भरतपूर – रामस्वरूप कोळी
  • नागौर – ज्याति मिर्धा
  • पाली – पी.पी.चौधरी
  • जोधपूर – गजेंद्रसिंह शेखावत
  • बारमेर – कैलास चौधरी
  • जलैर – लुंबाराम चौधरी
  • उदयपूर – मन्नालाल रावत
  • बांसवाडा – महेंद्र मालवीय
  • चित्तौडगड – सीपी जोशी
  • कोटा – ओम बिर्ला
  • झालावाड-बारण – दुष्यंत सिंग

तेलंगणा

  • करीमनगर – बंधू संजय कुमार
  • निजामाबाद – अरविंद धर्मपुरी
  • जहीराबाद – बीबी पाटील
  • मलकाजगिरी – एटेला राजेंद्र
  • सिकंदराबाद – जी. किशन रेड्डी
  • हैदराबाद – माधवी लता
  • चेल्वेल्ला – कोंडा विश्वेश्वरा रेड्डी
  • नगरकुर्नूल – पी. भरत
  • भोंगीर – बोरा नरसैय्या गौर

त्रिपुरा

  • त्रिपुरा पश्चिम – बिप्लब कुमार देब

उत्तराखंड

  • टिहरी गढवाल – माला राज्य लक्ष्मी शाह
  • अल्मोडा – अजय तमटा
  • नैनिताल-उधम सिंग नगर – अजय भट्ट

उत्तर प्रदेश

  • कैराना – प्रदीप कुमार
  • मुझफ्फरनगर – संजीवकुमार बल्यान
  • नगीना – ओम कुमार
  • रामपूर – घनश्याम लोधी
  • संभल – परमेश्वर लाल सैनी
  • अमरोहा – कंवरसिंग तन्वर
  • गौतम बुद्ध नगर – महेश शर्मा
  • बुलंदशहर – भोला सिंग
  • मथुरा – हेमा मालिनी
  • आग्रा – सत्यपाल सिंह बघेल
  • फतेहपूर सिक्री – राजकुमार चहर
  • एटा – राजवीर सिंग (राजू भैया).
  • आमला – धर्मेंद्र कश्यप
  • शाहजहानपूर – अरुणकुमार सागर
  • खेरी – अजय मिश्रा तेनी
  • धौहरा – रेखा वर्मा
  • सीतापूर – राजेश वर्मा
  • हरदोई – जयप्रकाश रावत
  • मिसरिख – अशोक कुमार रावत
  • उन्नाव – साक्षी महाराज
  • मोहनलालगंज – कौशल किशोर
  • लखनौ – राजनाथ सिंह
  • अमेठी – स्मृती इराणी
  • प्रतापगड – संगम लाल गुप्ता
  • फर्रुखाबाद – मुकेश राजपूत
  • इटावा – राम शंकर कथेरिया
  • कन्नौज – सुब्रत पाठक
  • अकबरपूर – देवेंद्र सिंग “भोळे”.
  • जालौन – भानु प्रताप सिंग वर्मा
  • झाशी – अनुराग शर्मा
  • हमीरपूर – कुंवर पुष्पेंद्रसिंह चंदेल
  • बांदा – आर.के.सिंग पटेल
  • फतेहपूर – निरंजन ज्योती
  • बाराबंकी – उपेंद्र रावत
  • फैजाबाद – लल्लू सिंग
  • आंबेडकरनगर – रितेश पांडे
  • श्रावस्ती – साकेत मिश्रा
  • गोंडा – कीर्तिवर्धन सिंग
  • डुमरियागंज – जगदंबिका पाल
  • बस्ती – हरीश द्विवेदी
  • संत कबीर नगर – प्रवीणकुमार निषाद
  • महाराजगंज – पंकज चौधरी
  • गोरखपूर – रवी किशन
  • कुशीनगर – विजयकुमार दुबे
  • बनसगाव – कमलेश पासवान
  • लालगंज – नीलम सोनकर
  • आझमगड – दिनेश लाल यादव
  • सालेमपूर – रवींद्र कुशवाह
  • जौनपूर – कृपा शंकर सिंह
  • चांदौली – महेंद्र पांडे

पश्चिम बंगाल

  • कूचबिहार – निशीथ प्रमाणिक
  • अलीपुरद्वार – मनोज तिग्गा
  • बेलूरघाट – सुकांता मजुमदार
  • मालदहा उत्तर – खगेन मुर्मू
  • मालदा दक्षिण – श्रीरुपा मित्रा चौधरी
  • बहारमपूर – निर्मल कुमार साहा
  • मुर्शिदाबाद – गौरी शंकर घोष
  • राणाघाट – जगन्नाथ सरकार
  • बाणगाव – शंतनू ठाकूर
  • जॉयनगर – अशोक कंडारी
  • जाधवपूर – अनिर्बन गांगुली
  • हावडा – रथीन चक्रवर्ती
  • हुगळी – लॉकेट चॅटर्जी
  • कंठी – सौमेंदू अधिकारी
  • घाटल – हिरणमय चटोपाध्याय
  • पुरुलिया – ज्योतिर्मय सिंह महतो
  • बांकुरा – सुभाष सरकार
  • बिष्णुपूर – सौमित्र खान
  • आसनसोल – पवन सिंग
  • बोलपूर – प्रिया साहा

29 फेब्रुवारी रोजी एक महत्त्वाची बैठक झाली
याआधी गुरुवारी रात्री उशिरापर्यंत पक्षाचे विचारमंथन झाले. केंद्रीय निवडणूक समितीमध्ये पंतप्रधान नरेंद्र मोदी, पक्षाध्यक्ष जेपी नड्डा, गृहमंत्री अमित शाह आणि संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह यांच्यासह इतर सदस्यांनी अनेक नावे निश्चित केली.

या बैठकीपासूनच पक्ष लोकसभा निवडणुकीसाठी 100 ते 125 जागांसाठी उमेदवार जाहीर करू शकतो, अशी अटकळ बांधली जात होती. 2014-2019 च्या लोकसभा निवडणुकीत पक्षाने गमावलेल्या जागांवरही बैठकीत चर्चा झाली. लोकसभा निवडणुकीत जास्तीत जास्त महिला उमेदवार उभे करण्याची तयारीही पक्षाने केली आहे. 2019 च्या निवडणुकीत भाजपच्या तिकिटावर 53 महिलांनी लोकसभा निवडणूक लढवली होती. 33 टक्क्यांच्या मते यावेळी 70 महिलांना तिकीट मिळू शकते.

2019 मध्ये भाजपची कामगिरी
गेल्या लोकसभा निवडणुकीत म्हणजेच 2019 मध्ये भाजपने 543 पैकी 436 जागांवर उमेदवार उभे केले होते. पक्षाने उर्वरित जागा मित्रपक्षांना दिल्या होत्या. भाजपने ज्या 436 जागांवर निवडणूक लढवली त्यापैकी 303 जागा जिंकल्या. हा आकडा लोकसभेतील 272 च्या बहुमताच्या आकड्यापेक्षा जास्त होता. याशिवाय 72 जागांवर भाजप दुसऱ्या, 31 जागांवर तिसऱ्या आणि 30 जागांवर त्याहूनही कमी, तर 51 जागांवर पक्षाच्या उमेदवारांची अनामत रक्कमही जप्त झाली आहे.

2019 मध्ये कोणत्या आघाडीची कामगिरी कशी होती?
गेल्या लोकसभा निवडणुकीत भाजपच्या नेतृत्वाखालील राष्ट्रीय लोकशाही आघाडीने (NDA) 351 जागा जिंकल्या होत्या, काँग्रेसच्या नेतृत्वाखालील संयुक्त पुरोगामी आघाडीने (UPA) 90 जागा जिंकल्या होत्या आणि SP-BSP युतीने 15 जागा जिंकल्या होत्या.
एकट्या भाजपला बहुमत मिळाले. 2019 मध्ये, भाजप 303 जागांसह सर्वात मोठा पक्ष बनला आणि एकट्याने जादूई बहुमताचा आकडा पार केला (272). यानंतर काँग्रेस 52 जागांसह दुसऱ्या क्रमांकावर आहे. डीएमकेला 24, तृणमूल काँग्रेसला 22 आणि वायएसआरसीपीला 22 जागा मिळाल्या.

Gaurav Gawai
Gaurav Gawai
गौरव गजानन गवई हे महाव्हॉइस न्यूजचे सह-संस्थापक आहेत आणि रायटर आणि ग्राफिक डिझायनर म्हणूनही ते गेल्या पाच वर्षापासून काम करतात. त्यांना महाव्हॉइस न्यूजमध्ये ग्राफिक डिझायनिंग आणि कंटेंट रायटिंगचा मजबूत अनुभव आहे.
RELATED ARTICLES

Most Popular

Recent Comments

error: